Thứ hai, 20/11/2017 Đẩy mạnh cải cách hành chính và hiện đại hoá, xây dựng Hải quan Bình Định thành lực lượng chuyên nghiệp, có chuyên môn sâu, hoạt động minh bạch, liêm chính, có hiệu lực và hiệu quả; tích cực tham gia xây dựng phát triển kinh tế-xã hội ở địa phương. Đường dây nóng: 19009299
Ngày :16/11/2017
USD = 22.449
16/11/2017 - 22/11/2017
Nguyên Tệ Tỷ Giá
EUR 26.484,61 đ
JPY 198,43 đ
GBP 29.500,45 đ
CHF 22.710,36 đ
AUD 17.032,88 đ
CAD 17.630,53 đ
SEK 2.673,17 đ
NOK 2.744,02 đ
DKK 3.559,98 đ
RUB 372,62 đ
NZD 15.434,01 đ
HKD 2.877,83 đ
SGD 16.525,13 đ
THB 680,07 đ
IDR 1,66 đ
INR 343,36 đ
TWD 745,48 đ
CNY 3.385,75 đ
KHR 5,57 đ
LAK 2,71 đ
MOP 2.796,86 đ
KRW 20,17 đ
Liên kết Website
Họ và tên :Công ty đá An Thịnh  Địa chỉ:  57/8 Hai Bà Trưng, TP Qui Nhơn, Bình Định
Email:  
Ngày: 11/28/2016 9:27:00 AM
Câu hỏi
Đối với mặt hàng đá bazan, nếu sản phẩm đá bazan khi khai thác chỉ được cưa cắt 2 đầu thì có được phép xuất khẩu hay không? Nếu được xuất thì có bị giới hạn về kích thước hay không?Mặt hàng này khi xuất có chịu thuế xuất khẩu hay không?
Trả lời
Người phúc đáp: Administrator
Ngày: 11/28/2016 10:12:00 AM

    Theo quy định tại Thông tư 04/2012/TT-BXD ngày 20/9/2012 hướng dẫn xuất khẩu khoáng sản làm vật liệu xây dựng như sau:
    - Theo Điều 3 quy định về Danh mục khoáng sản được phép xuất khẩu:
     Khoáng sản được phép xuất khẩu là khoáng sản được ban hành tại Phụ lục 1 của Thông tư này, trong đó có sản phẩm đá bao gồm:
    1 Đá ốp lát Độ dày ≤ 100 mm
    2 Đá hạt (đá vôi, đá hoa...) Kích thước cỡ hạt ≤ 20 mm Gia công, làm nhẵn bề mặt dùng làm vật liệu trang trí, hoàn thiện
    3 Đá phiến lợp, đá phiến cháy Độ dày ≤ 50 mm
    4 Đá xây dựng Kích thước cỡ hạt ≤ 60 mm Các mỏ không thuộc các tỉnh Đông Nam Bộ và Tây Nam Bộ.
    - Theo Điều 4 quy định về điều kiện khoáng sản làm vật liệu xây dựng được phép xuất khẩu:
    1. Khoáng sản thuộc danh mục được phép xuất khẩu phải đảm bảo điều kiện theo quy định tại Phụ lục 1 của Thông tư này và không thuộc danh mục khoáng sản làm vật liệu xây dựng không được phép xuất khẩu ban hành tại Phụ lục 2 của Thông tư này (trừ khoáng sản tạm nhập, tái xuất).
    2. Khoáng sản có nguồn gốc như sau:
    a) Khoáng sản được khai thác từ các mỏ có giấy phép khai thác còn hiệu lực tại thời điểm khai thác do cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyển cấp phép.
    b) Khoáng sản do cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền tịch thu và phát mại có chứng từ hợp lệ mua hoặc đấu giá.
    c) Khoáng sản tạm nhập, tái xuất hoặc nhập khẩu để chế biến và xuất khẩu thực hiện theo quy định tại Luật Thương mại và các văn bản hướng dẫn thi hành. Trường hợp này, doanh nghiệp phải có Tờ khai nhập khẩu chứng minh khoáng sản đã chế biến để xuất khẩu được sản xuất từ nguyên liệu nhập khẩu.
    - Theo Điều 5 quy định về Hồ sơ xuất khẩu khoáng sản bao gồm:
    1. Hồ sơ xuất khẩu hàng hóa theo quy định của Luật Hải quan.
    2. Kết quả thí nghiệm phân tích các chỉ tiêu cơ, lý, hoá của khoáng sản phù hợp với các quy định tại Phụ lục 1 của Thông tư này phải được các phòng thí nghiệm LAS-XD hoặc tương đương trở lên xác nhận (trừ đá ốp lát, đá phiến lợp, phiến cháy).
    3. Các giấy tờ chứng minh nguồn gốc khoáng sản (ks) như sau:
    a) Đối với dng tự khai thác và chế biến ks hoặc được ủy quyền khai thác, chế biến và xuất khẩu khoáng sản: Dng phải có bản sao công chứng giấy phép khai thác khoáng sản và giấy chứng nhận đầu tư dự án chế biến khoáng sản. Trường hợp, đơn vị khai thác khoáng sản chưa có nhà máy chế biến phải bổ sung giấy chứng nhận đầu tư dự án chế biến của đơn vị đã được thuê chế biến khoáng sản và hợp đồng thuê chế biến khoáng sản.
    b) Đối với doanh nghiệp mua khoáng sản để chế biến xuất khẩu: Doanh nghiệp phải có bản sao công chứng các giấy phép khai thác khoáng sản, hoá đơn thuế giá trị gia tăng và giấy chứng nhận đầu tư dự án chế biến khoáng sản của bên bán.
    c) Đối với doanh nghiệp có đăng ký kinh doanh hoạt động xuất khẩu khoáng sản mua khoáng sản đã qua chế biến để xuất khẩu: Doanh nghiệp phải có hợp đồng mua bán, bản sao công chứng các giấy phép khai thác khoáng sản, hoá đơn thuế giá trị gia tăng và giấy chứng nhận đầu tư dự án chế biến khoáng sản của bên bán.
    d) Đối với doanh nghiệp nhập khẩu khoáng sản để chế biến và xuất khẩu: Doanh nghiệp phải có Tờ khai nhập khẩu chứng minh khoáng sản đã chế biến để xuất khẩu được sản xuất từ nguồn nguyên liệu nhập khẩu.
    * Về xuất khẩu sản phẩm đá bazan
    Theo quy định về xuất khẩu khoáng sản làm vật liệu xây dựng tại Thông tư 04/2012/TT-BXD ngày 20/9/2012 của Bộ Xây dựng là khoáng sản thỏa mãn điều kiện thuộc danh mục tại Phụ lục 1 của Thông tư như đã nêu trên. Vì vậy kích thước sản phẩm phải phù hợp tiêu chuẩn và điều kiện khoáng sản xuất khẩu. Trường hợp của công ty nếu sản phẩm đá bazan khi khai thác chỉ được cưa cắt 2 đầu có kích cỡ lớn hơn quy định tại phụ lục 1, thông tư 04/2012/TT-BXD và chưa phải là sản phẩm cuối cùng của quá trình sản xuất thì không được phép xuất khẩu.
    

Các câu hỏi khác:

Đối với nguyên liệu NK mà DN chưa XK (bao gồm nguyên liệu còn tồn kho chưa đưa vào... (28/11/2016)
Quy định về thủ tục lập Danh mục hàng hóa nhập khẩu tạo tài sản cố định cho dự án... (28/11/2016)
: Quy định từ ngày 01/9/2016 số hàng mua của đơn vị nhập khẩu về xuất khẩu không... (28/11/2016)
Từ tháng 08/2015 công ty chúng tôi thay đổi mã số thuế, với mã số thuế trước công... (28/11/2016)
Về việc nộp “bản sao công chứng” của giấy phép khai thác và giấy chứng nhận đầu tư... (28/11/2016)
Khi nhập khẩu nguyên phụ liệu về Doanh nghiệp kiểm tra phát hiện bị lỗi, hư, lủng... (28/11/2016)
Về việc xử lý thuế nhập khẩu đối với nguyên phụ liệu nhập khẩu để SXXK thuộc tờ khai... (28/11/2016)
Hiện tại công ty chúng tôi SXKD kính đeo mắt và các mặt hàng đá quý hàng trang sức.... (28/11/2016)
Công ty chúng tôi có đăng ký tham gia hội chợ triễn lãm quốc tế ở nước ngoài, theo... (28/11/2016)
Nhập Enzim cho quá trình sản xuất: Cần phải có xác nhận đạt yêu cầu nhập khẩu (an... (28/11/2016)

 

Chuyên mục Hỏi & phúc đáp về Hải quan  qua mạng của Cục Hải quan Bình Định trên Internet nhằm tư vấn về thủ tục Hải quan và các vấn đề liên quan đến quản lý Nhà nước về Hải quan cho các tổ chức và cá nhân khi có nhu cầu. Các trường hợp độc giả chưa nêu rõ địa chỉ của cơ quan hoặc cá nhân, đơn vị đang công tác thì Cục Hải quan Bình Định không thể tư vấn Đề nghị độc giả nêu rõ đơn vị công tác, địa chỉ cụ thể để chúng tôi trả lời và theo dõi quản lý tại đơn vị.

Để tham khảo thêm độc giả có thể truy cập vào website của Tổng Cục Hải quan theo địa chỉ: http://www.customs.gov.vn/

Các bạn có thể gửi câu hỏi theo mẫu dưới đây::


Tên: (*)
Địa chỉ: (*)
Email:
Nội dung: (*)
Mã bảo vệ:
 
  
 
Số lượt truy cập
Đang truy cập