Thứ năm, 17/8/2017 Đẩy mạnh cải cách hành chính và hiện đại hoá, xây dựng Hải quan Bình Định thành lực lượng chuyên nghiệp, có chuyên môn sâu, hoạt động minh bạch, liêm chính, có hiệu lực và hiệu quả; tích cực tham gia xây dựng phát triển kinh tế-xã hội ở địa phương. Đường dây nóng: 19009299
Ngày :17/08/2017
USD = 22.450
17/08/2017 - 23/08/2017
Nguyên Tệ Tỷ Giá
EUR 26.381 đ
JPY 202,45 đ
GBP 28.895,4 đ
CHF 23.082,46 đ
AUD 17.618,76 đ
CAD 17.625,81 đ
SEK 2.783,43 đ
NOK 2.829,67 đ
DKK 3.547,67 đ
RUB 376,8 đ
NZD 16.244,82 đ
HKD 2.870,04 đ
SGD 16.420,42 đ
THB 674,58 đ
IDR 1,68 đ
INR 349,47 đ
TWD 740,29 đ
CNY 3.354,75 đ
KHR 5,46 đ
LAK 2,71 đ
MOP 2.789,17 đ
KRW 19,68 đ
Liên kết Website
Họ và tên :Công ty đá An Thịnh  Địa chỉ:  57/8 Hai Bà Trưng, TP Qui Nhơn, Bình Định
Email:  
Ngày: 11/28/2016 9:28:00 AM
Câu hỏi
Công ty Đá An Thịnh mua hàng hóa từ công ty A, công ty A đang thuê nhà máy của công ty B để tiến hành sản xuất thì khi đó công ty A cung cấp cho công ty chúng tôi hóa đơn của công ty A và giấy chứng nhận đầu tư của công ty B, như vậy hồ sơ xuất khẩu có phù hợp không?
Trả lời
Người phúc đáp: Administrator
Ngày: 11/28/2016 10:10:00 AM

    Theo Khoản 3 Điều 5 Thông tư 04/2012/TT-BXD ngày 20/9/2012 quy định: Các giấy tờ chứng minh nguồn gốc khoáng sản như sau:
    a) Đối với doanh nghiệp tự khai thác và chế biến khoáng sản hoặc được ủy quyền khai thác, chế biến và xuất khẩu khoáng sản: Doanh nghiệp phải có bản sao công chứng giấy phép khai thác khoáng sản và giấy chứng nhận đầu tư dự án chế biến khoáng sản. Trường hợp, đơn vị khai thác khoáng sản chưa có nhà máy chế biến phải bổ sung giấy chứng nhận đầu tư dự án chế biến của đơn vị đã được thuê chế biến khoáng sản và hợp đồng thuê chế biến khoáng sản.
    b) Đối với doanh nghiệp mua khoáng sản để chế biến xuất khẩu: Doanh nghiệp phải có bản sao công chứng các giấy phép khai thác khoáng sản, hoá đơn thuế giá trị gia tăng và giấy chứng nhận đầu tư dự án chế biến khoáng sản của bên bán.
    c) Đối với doanh nghiệp có đăng ký kinh doanh hoạt động xuất khẩu khoáng sản mua khoáng sản đã qua chế biến để xuất khẩu: Doanh nghiệp phải có hợp đồng mua bán, bản sao công chứng các giấy phép khai thác khoáng sản, hoá đơn thuế giá trị gia tăng và giấy chứng nhận đầu tư dự án chế biến khoáng sản của bên bán.
    d) Đối với doanh nghiệp nhập khẩu khoáng sản để chế biến và xuất khẩu: Doanh nghiệp phải có Tờ khai nhập khẩu chứng minh khoáng sản đã chế biến để xuất khẩu được sản xuất từ nguồn nguyên liệu nhập khẩu.
    Theo các quy định nêu trên khi xuất khẩu khoáng sản Công ty An Thịnh phải nộp cho cơ quan hải quan:
    - Hóa đơn giá trị gia tăng của Công ty A bán cho An Thịnh (01 bản chụp, xuất trình bản chính để đối chiếu);
    - Hợp đồng thuê nhà máy chế biến còn hiệu lực giữa Công ty A và Công ty B (01bản sao công chứng);
    - Giấy chứng nhận đầu tư nhà máy chế biến của Công ty B (01 bản sao công chứng);
    - Giấy phép Khai thác của Công ty bán nguyên liệu cho Công ty A để chế biến thành sản phẩm xuất khẩu (01 bản sao công chứng).
    

Các câu hỏi khác:

Đối với nguyên liệu NK mà DN chưa XK (bao gồm nguyên liệu còn tồn kho chưa đưa vào... (28/11/2016)
Quy định về thủ tục lập Danh mục hàng hóa nhập khẩu tạo tài sản cố định cho dự án... (28/11/2016)
: Quy định từ ngày 01/9/2016 số hàng mua của đơn vị nhập khẩu về xuất khẩu không... (28/11/2016)
Từ tháng 08/2015 công ty chúng tôi thay đổi mã số thuế, với mã số thuế trước công... (28/11/2016)
Về việc nộp “bản sao công chứng” của giấy phép khai thác và giấy chứng nhận đầu tư... (28/11/2016)
Khi nhập khẩu nguyên phụ liệu về Doanh nghiệp kiểm tra phát hiện bị lỗi, hư, lủng... (28/11/2016)
Về việc xử lý thuế nhập khẩu đối với nguyên phụ liệu nhập khẩu để SXXK thuộc tờ khai... (28/11/2016)
Hiện tại công ty chúng tôi SXKD kính đeo mắt và các mặt hàng đá quý hàng trang sức.... (28/11/2016)
Công ty chúng tôi có đăng ký tham gia hội chợ triễn lãm quốc tế ở nước ngoài, theo... (28/11/2016)
Nhập Enzim cho quá trình sản xuất: Cần phải có xác nhận đạt yêu cầu nhập khẩu (an... (28/11/2016)

 

Chuyên mục Hỏi & phúc đáp về Hải quan  qua mạng của Cục Hải quan Bình Định trên Internet nhằm tư vấn về thủ tục Hải quan và các vấn đề liên quan đến quản lý Nhà nước về Hải quan cho các tổ chức và cá nhân khi có nhu cầu. Các trường hợp độc giả chưa nêu rõ địa chỉ của cơ quan hoặc cá nhân, đơn vị đang công tác thì Cục Hải quan Bình Định không thể tư vấn Đề nghị độc giả nêu rõ đơn vị công tác, địa chỉ cụ thể để chúng tôi trả lời và theo dõi quản lý tại đơn vị.

Để tham khảo thêm độc giả có thể truy cập vào website của Tổng Cục Hải quan theo địa chỉ: http://www.customs.gov.vn/

Các bạn có thể gửi câu hỏi theo mẫu dưới đây::


Tên: (*)
Địa chỉ: (*)
Email:
Nội dung: (*)
Mã bảo vệ:
 
  
 
Số lượt truy cập
Đang truy cập