Thứ năm, 20/9/2018 Đẩy mạnh cải cách hành chính và hiện đại hoá, xây dựng Hải quan Bình Định thành lực lượng chuyên nghiệp, có chuyên môn sâu, hoạt động minh bạch, liêm chính, có hiệu lực và hiệu quả; tích cực tham gia xây dựng phát triển kinh tế-xã hội ở địa phương. Đường dây nóng: 19009299
Ngày :17/09/2018
USD = 22.690
17/09/2018 - 19/09/2018
Nguyên Tệ Tỷ Giá
EUR 26.311,52 đ
JPY 203,66 đ
GBP 29.530,1 đ
CHF 23.313,48 đ
AUD 16.113,31 đ
CAD 17.363,83 đ
SEK 2.507,4 đ
NOK 2.726,42 đ
DKK 3.527,6 đ
RUB 327,03 đ
NZD 14.785,48 đ
HKD 2.892,02 đ
SGD 16.489,65 đ
THB 691,59 đ
IDR 1,53 đ
INR 312,52 đ
TWD 737,02 đ
CNY 3.302,68 đ
KHR 5,55 đ
LAK 2,67 đ
MOP 2.813,34 đ
KRW 20,15 đ
Liên kết Website
Họ và tên :Công ty đá An Thịnh  Địa chỉ:  57/8 Hai Bà Trưng, TP Qui Nhơn, Bình Định
Email:  
Ngày: 11/28/2016 9:29:00 AM
Câu hỏi
Công ty chúng tôi đang xuất khẩu mặt hàng đá với thuế suất 0% thoe luật thuế mới 107/2016/QH13 nếu tổng giá trị nguyên liệu đá cộng chi phí điện năng lớn hơn 51% giá thành sản phẩm thì hàng hóa có áp mức thuế XK khác hay không?
Trả lời
Người phúc đáp: Administrator
Ngày: 11/28/2016 10:10:00 AM

    Quy định về sản phẩm xuất khẩu là tài nguyên, khoáng sản khai thác chưa chế biến thành sản phẩm khác, tại Khoản 11 Điều 3 Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18 tháng 12 năm 2013 được sửa đổi tại Khoản 4 Điều 1 Nghị định 100/2016/NĐ-CP ngày 01/7/2016 như sau:
    “11. Sản phẩm xuất khẩu là tài nguyên, khoáng sản khai thác chưa chế biến thành sản phẩm khác hoặc đã chế biến thành sản phẩm khác nhưng tổng trị giá tài nguyên, khoáng sản cộng với chi phí năng lượng chiếm từ 51% giá thành sản xuất sản phẩm trở lên được chế biến từ tài nguyên, khoáng sản; sản phẩm xuất khẩu là hàng hóa được chế biến từ tài nguyên, khoáng sản có tổng trị giá tài nguyên, khoáng sản cộng với chi phí năng lượng chiếm từ 51% giá thành sản xuất sản phẩm trở lên.
    Tài nguyên, khoáng sản quy định tại khoản này là tài nguyên, khoáng sản có nguồn gốc trong nước gồm: Khoáng sản kim loại; khoáng sản không kim loại; dầu thô; khí thiên nhiên; khí than.
    Trị giá tài nguyên, khoáng sản là giá vốn tài nguyên, khoáng sản đưa vào chế biến; đối với tài nguyên, khoáng sản trực tiếp khai thác là chi phí trực tiếp, gián tiếp khai thác ra tài nguyên khoáng sản; đối với tài nguyên, khoáng sản mua để chế biến là giá thực tế mua cộng chi phí đưa tài nguyên, khoáng sản vào chế biến.
    Chi phí năng lượng gồm: Nhiên liệu, điện năng, nhiệt năng.
    Việc xác định trị giá tài nguyên, khoáng sản và chi phí năng lượng căn cứ vào quyết toán năm trước; trường hợp doanh nghiệp mới thành lập chưa có báo cáo quyết toán năm trước thì căn cứ vào phương án đầu tư.
    Bộ Tài chính quy định chi tiết khoản này.”
    Theo quy định tại Nghị định 122/2016/NĐ-CP ngày 01/9/2016 ban hành Biểu thuế xuất khẩu tại số thứ tự 211 nêu “Vật tư, nguyên liệu, bán thành phẩm không quy định ở trên có giá trị tài nguyên, khoáng sản cộng với chi phí năng lượng chiếm từ 51% giá thành sản phẩm trở lên” chịu thuế suất thuế XK là 5%.
    Theo dẫn chiếu các quy định nêu trên thì sản phẩm của Công ty là “Vật tư, nguyên liệu, bán thành phẩm có giá trị tài nguyên, khoáng sản cộng với chi phí năng lượng chiếm từ 51% giá thành sản phẩm trở lên” chưa được nêu chi tiết tại tại Biểu thuế xuất khẩu thì áp dụng mức thuế suất thuế XK là 5%; trường hợp sản phẩm của Công ty là sản phẩm cuối cùng có giá trị tài nguyên, khoáng sản cộng với chi phí năng lượng chiếm từ 51% giá thành sản phẩm trở lên không thuộc đối tượng điều chỉnh có thuế suất thuế XK là 5% quy định tại Nghị định 122/2016/NĐ-CP ngày 01/9/2016.
    

Các câu hỏi khác:

Cần được tuyên truyền, hỗ trợ để thực hiện đúng Điều 23 Luật Hải quan (19/06/2018)
Phổ biến và tuyên truyền, hỗ trợ cung cấp thông tin để làm thủ tục hải quan (19/06/2018)
Cần được tuyên truyền hoặc tổ chức những buổi hội thảo về những thay đổi của Nghị... (19/06/2018)
Khi có vướng mắc rất mong cơ quan hải quan hướng dẫn chu đáo, tận tình (19/06/2018)
Doanh nghiệp nhập khẩu hạt điều theo loại hình nhập sản xuất xuất khẩu, doanh nghiệp... (19/06/2018)
Công ty có lô hàng xuất đi Nhật Bản, lô hàng mở tờ khai và đã thông quan. Khi kiểm... (19/06/2018)
1. Hiện tại một số lô hàng công ty nhập khẩu theo điều kiện FOB. Vì vậy khi khai... (19/06/2018)
1. Đối với lô hàng xuất khẩu theo loại hình kinh doanh (B11), nhưng sau đó hàng bị... (19/06/2018)
1. Ngày 27/4/2018, công ty có mở 01 tờ khai nhầm loại hình B11 thay vì E62, công... (19/06/2018)
Trong trường hợp, công ty KCP nhập khẩu máy biến áp điện (loại 3 pha ngâm trong... (19/06/2018)

 

Chuyên mục Hỏi & phúc đáp về Hải quan  qua mạng của Cục Hải quan Bình Định trên Internet nhằm tư vấn về thủ tục Hải quan và các vấn đề liên quan đến quản lý Nhà nước về Hải quan cho các tổ chức và cá nhân khi có nhu cầu. Các trường hợp độc giả chưa nêu rõ địa chỉ của cơ quan hoặc cá nhân, đơn vị đang công tác thì Cục Hải quan Bình Định không thể tư vấn Đề nghị độc giả nêu rõ đơn vị công tác, địa chỉ cụ thể để chúng tôi trả lời và theo dõi quản lý tại đơn vị.

Để tham khảo thêm độc giả có thể truy cập vào website của Tổng Cục Hải quan theo địa chỉ: http://www.customs.gov.vn/

Các bạn có thể gửi câu hỏi theo mẫu dưới đây::


Tên: (*)
Địa chỉ: (*)
Email:
Nội dung: (*)
Mã bảo vệ:
 
  
 
Số lượt truy cập
Đang truy cập