Thứ tư, 26/7/2017 Đẩy mạnh cải cách hành chính và hiện đại hoá, xây dựng Hải quan Bình Định thành lực lượng chuyên nghiệp, có chuyên môn sâu, hoạt động minh bạch, liêm chính, có hiệu lực và hiệu quả; tích cực tham gia xây dựng phát triển kinh tế-xã hội ở địa phương. Đường dây nóng: 19009299
Ngày :20/07/2017
USD = 22.433
20/07/2017 - 26/07/2017
Nguyên Tệ Tỷ Giá
EUR 25.892,17 đ
JPY 200,1 đ
GBP 29.227,96 đ
CHF 23.487,59 đ
AUD 17.778,15 đ
CAD 17.760,27 đ
SEK 2.701,63 đ
NOK 2.774,34 đ
DKK 3.482,14 đ
RUB 378,77 đ
NZD 16.470,31 đ
HKD 2.873,45 đ
SGD 16.418,8 đ
THB 666,85 đ
IDR 1,69 đ
INR 349,07 đ
TWD 738,68 đ
CNY 3.324,39 đ
KHR 5,49 đ
LAK 2,72 đ
MOP 2.793,3 đ
KRW 19,98 đ
Liên kết Website
Họ và tên :Công ty TNHH Kính mắt Sài Gòn  Địa chỉ:  KCN Hoa Hiep, Dong Hoa, Phu Yen
Email:  
Ngày: 11/28/2016 9:31:00 AM
Câu hỏi
Công ty chúng tôi có đăng ký tham gia hội chợ triễn lãm quốc tế ở nước ngoài, theo quy định tại khoản 3 điều 53 Nghị định 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 về địa điểm làm thủ tục hải quan: Thực hiện tại Chi cục Hải quan nơi có hội chợ, triển lãm, giới thiệu sản phẩm hoặc Chi cục Hải quan cửa khẩu. Như vậy khi mang hàng hóa ra nước ngoài công ty chúng tôi phải làm thủ tục tạm xuất tái nhập tại Chi Cục Hải Quan cửa khẩu? Nhưng: 1- Sản phẩm của công ty chúng tôi được sản xuất từ nguyên liệu nhập khẩu, nếu làm thủ tục ở hải quan cửa khẩu thì việc thanh khoản ở Chi Cục hải quan Phú Yên như thế nào? Yêu cầu hướng dẫn chi tiết quy trình thủ tục? 2- Làm thủ tục tạm xuất ở Chi cục hải quan cửa khẩu nào thì khi tái nhập phải làm thủ tục ở Chi cục hải quan cửa khẩu đó đúng không? Nếu đúng thì như vậy lại gây khó khăn cho công ty trong việc tái nhập hàng hóa. Vì sản phẩm mang đi hội chợ triển lãm với số lượng ít nên người của công ty tham gia hội chợ sẽ mang trực tiếp hàng hóa theo đường hàng không (Không thông qua công ty vận chuyển), và thời gian, lịch trình chuyến bay cửa khẩu đi và đến khác nhau (Ví dụ: khi đi ở Sân bay Nội Bài – Hà Nội khi về ở sân bay Tân Sơn Nhất – TP Hồ Chí Minh). Hướng dẫn thủ tục? 3- Công ty mong muốn làm thủ tục tại Chi Cục Hải Quan Phú Yên thì cần những thủ tục gì? Hướng dẫn chi tiết?
Trả lời
Người phúc đáp: Administrator
Ngày: 11/28/2016 10:08:00 AM

    Về địa điểm làm thủ tục hải quan đối với hàng hóa tạm xuất ra nước ngoài tham dự hội chợ, triển lãm, giới thiệu sản phẩm: Tại Khoản 3 Điều 53 Nghị định 08/2015/NĐ-CP ngày 21/1/2015 của Chính phủ quy định địa điểm làm thủ tục hải quan thực hiện tại Chi cục Hải quan nơi có hội chợ, triển lãm, giới thiệu sản phẩm hoặc Chi cục HQ cửa khẩu.
    1- Hiện nay theo quy định tại Điều 60 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 đã bãi bỏ việc thanh khoản thay vào đó là Công ty phải thực hiện báo cáo quyết toán tình hình sử dụng nguyên vật liệu, hàng hóa xuất khẩu trong năm tài chính cho cơ quan hải quan.
     Nếu sản phẩm của công ty được sản xuất từ nguyên liệu nhập khẩu (tờ khai nguyên liệu nhập khẩu làm thủ tục tại Hải quan Phú Yên) thực hiện thủ tục tạm xuất sản phẩm tại hải quan cửa khẩu để tham gia hội chợ triển lãm ở nước ngoài thì khi quyết toán tình hình sử dụng nguyên vật liệu công ty thực hiện nộp báo cáo quyết toán cho hải quan nơi mở tờ khai nhập khẩu nguyên liệu là Chi cục Hải quan Phú Yên.
    2- Tại Khoản 3 Điều 53 Nghị định 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 quy định việc làm thủ tục hải quan đối với hàng tạm xuất – tái nhập dự hội chợ triển lãm, giới thiệu sản phẩm ở nước ngoài được thực hiện tại Chi cục hải quan cửa khẩu. Không có quy định việc tạm xuất ở cửa khẩu nào thì phải tái nhập ở cửa khẩu đó. Việc lựa chọn làm thủ tục tại Chi cục hải quan cửa khẩu nào là quyền của công ty.
    3- Chi cục Hải quan Phú Yên là Chi cục Hải quan ngoài cửa khẩu, không phải Chi cục Hải quan cửa khẩu. Vì vậy khi tạm xuất - tái nhập sản phẩm tham dự hội chợ triển lãm ở nước ngoài, đề nghị công ty thực hiện theo đúng quy định tại Khoản 3 điều 53 Nghị định 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015.
    

Các câu hỏi khác:

Đối với nguyên liệu NK mà DN chưa XK (bao gồm nguyên liệu còn tồn kho chưa đưa vào... (28/11/2016)
Quy định về thủ tục lập Danh mục hàng hóa nhập khẩu tạo tài sản cố định cho dự án... (28/11/2016)
: Quy định từ ngày 01/9/2016 số hàng mua của đơn vị nhập khẩu về xuất khẩu không... (28/11/2016)
Từ tháng 08/2015 công ty chúng tôi thay đổi mã số thuế, với mã số thuế trước công... (28/11/2016)
Về việc nộp “bản sao công chứng” của giấy phép khai thác và giấy chứng nhận đầu tư... (28/11/2016)
Khi nhập khẩu nguyên phụ liệu về Doanh nghiệp kiểm tra phát hiện bị lỗi, hư, lủng... (28/11/2016)
Về việc xử lý thuế nhập khẩu đối với nguyên phụ liệu nhập khẩu để SXXK thuộc tờ khai... (28/11/2016)
Hiện tại công ty chúng tôi SXKD kính đeo mắt và các mặt hàng đá quý hàng trang sức.... (28/11/2016)
Nhập Enzim cho quá trình sản xuất: Cần phải có xác nhận đạt yêu cầu nhập khẩu (an... (28/11/2016)
Công ty chúng tôi đang xuất khẩu mặt hàng đá với thuế suất 0% thoe luật thuế mới... (28/11/2016)

 

Chuyên mục Hỏi & phúc đáp về Hải quan  qua mạng của Cục Hải quan Bình Định trên Internet nhằm tư vấn về thủ tục Hải quan và các vấn đề liên quan đến quản lý Nhà nước về Hải quan cho các tổ chức và cá nhân khi có nhu cầu. Các trường hợp độc giả chưa nêu rõ địa chỉ của cơ quan hoặc cá nhân, đơn vị đang công tác thì Cục Hải quan Bình Định không thể tư vấn Đề nghị độc giả nêu rõ đơn vị công tác, địa chỉ cụ thể để chúng tôi trả lời và theo dõi quản lý tại đơn vị.

Để tham khảo thêm độc giả có thể truy cập vào website của Tổng Cục Hải quan theo địa chỉ: http://www.customs.gov.vn/

Các bạn có thể gửi câu hỏi theo mẫu dưới đây::


Tên: (*)
Địa chỉ: (*)
Email:
Nội dung: (*)
Mã bảo vệ:
 
  
 
Số lượt truy cập
Đang truy cập