Thứ bảy, 18/8/2018 Đẩy mạnh cải cách hành chính và hiện đại hoá, xây dựng Hải quan Bình Định thành lực lượng chuyên nghiệp, có chuyên môn sâu, hoạt động minh bạch, liêm chính, có hiệu lực và hiệu quả; tích cực tham gia xây dựng phát triển kinh tế-xã hội ở địa phương. Đường dây nóng: 19009299
Ngày :17/08/2018
USD = 22.691
17/08/2018 - 17/08/2018
Nguyên Tệ Tỷ Giá
EUR 25.688,49 đ
JPY 203,91 đ
GBP 28.837,17 đ
CHF 22.744,13 đ
AUD 16.394,45 đ
CAD 17.348,58 đ
SEK 2.471,19 đ
NOK 2.690,82 đ
DKK 3.445,79 đ
RUB 339,21 đ
NZD 14.858,68 đ
HKD 2.889,85 đ
SGD 16.444,36 đ
THB 680,62 đ
IDR 1,55 đ
INR 324,47 đ
TWD 735,48 đ
CNY 3.284,02 đ
KHR 5,58 đ
LAK 2,68 đ
MOP 2.815,91 đ
KRW 20,02 đ
Liên kết Website
Họ và tên :VietFracht Quy Nhơn chi nhánh  Địa chỉ: 
Email:  
Ngày: 12/12/2017 4:02:00 PM
Câu hỏi
Chúng tôi nhận làm dịch vụ xuất khẩu quá cảnh – Lào – Việt Nam – Nước thứ 3 Sảm phẩm: Cao su bành. a. Vậy chúng tôi cần những chứng từ gì liên quan đến sản phẩm này để thực hiện nghiệp vụ xuất quá cảnh? b. Nghiệp vụ Hải quan: Doanh nghiệp có cần mở tờ khai mới hay hình thức khác thay thế. - Đội tiếp nhận là Đội Thủ tục hay Đội Giám sát hoặc cả 02 Đội?
Trả lời
Người phúc đáp: Administrator
Ngày: 12/12/2017 4:02:00 PM

    Câu a
    - Thủ tục hải quan, kiểm tra, giám sát hải quan đối với hàng hóa quá cảnh được quy định tại Điều 43 - Nghị định 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra, giám sát, kiểm soát hải quan và Điều 51 - Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, cụ thể:
    “1. Thủ tục hải quan đối với hàng hóa quá cảnh phải được thực hiện tại trụ sở hải quan cửa khẩu nhập đầu tiên và cửa khẩu xuất cuối cùng.
    2. Hồ sơ hải quan đối với hàng hóa quá cảnh:
    a) Tờ khai vận chuyển theo mẫu do Bộ Tài chính ban hành.
    Đối với hàng hóa quá cảnh không qua lãnh thổ đất liền, người khai hải quan không phải khai tờ khai vận chuyển mà thực hiện khai trên bản kê hàng hóa quá cảnh theo mẫu do Bộ Tài chính ban hành: 01 bản chính.
    Đối với trường hợp hàng hóa quá cảnh theo các Hiệp định về quá cảnh hàng hóa giữa Việt Nam và các nước có chung đường biên giới có quy định sử dụng chứng từ quá cảnh thì người khai hải quan không phải khai tờ khai vận chuyển mà thực hiện khai trên chứng từ quá cảnh: 01 bản chính;
    b) Chứng từ vận tải: 01 bản chụp;
    c) Giấy phép theo quy định của pháp luật: 01 bản chính”.
    Câu b
    - Bộ phận giải quyết thủ tục cho DN: Trong trường hợp DN làm thủ tục cho hàng hóa quá cảnh tại Chi cục HQCK cảng Quy Nhơn, bộ phận giải quyết thủ tục cho DN là Đội Giám sát và kiểm soát hải quan thuộc Chi cục.
    

Các câu hỏi khác:

Cần được tuyên truyền, hỗ trợ để thực hiện đúng Điều 23 Luật Hải quan (19/06/2018)
Phổ biến và tuyên truyền, hỗ trợ cung cấp thông tin để làm thủ tục hải quan (19/06/2018)
Cần được tuyên truyền hoặc tổ chức những buổi hội thảo về những thay đổi của Nghị... (19/06/2018)
Khi có vướng mắc rất mong cơ quan hải quan hướng dẫn chu đáo, tận tình (19/06/2018)
Doanh nghiệp nhập khẩu hạt điều theo loại hình nhập sản xuất xuất khẩu, doanh nghiệp... (19/06/2018)
Công ty có lô hàng xuất đi Nhật Bản, lô hàng mở tờ khai và đã thông quan. Khi kiểm... (19/06/2018)
1. Hiện tại một số lô hàng công ty nhập khẩu theo điều kiện FOB. Vì vậy khi khai... (19/06/2018)
1. Đối với lô hàng xuất khẩu theo loại hình kinh doanh (B11), nhưng sau đó hàng bị... (19/06/2018)
1. Ngày 27/4/2018, công ty có mở 01 tờ khai nhầm loại hình B11 thay vì E62, công... (19/06/2018)
Trong trường hợp, công ty KCP nhập khẩu máy biến áp điện (loại 3 pha ngâm trong... (19/06/2018)

 

Chuyên mục Hỏi & phúc đáp về Hải quan  qua mạng của Cục Hải quan Bình Định trên Internet nhằm tư vấn về thủ tục Hải quan và các vấn đề liên quan đến quản lý Nhà nước về Hải quan cho các tổ chức và cá nhân khi có nhu cầu. Các trường hợp độc giả chưa nêu rõ địa chỉ của cơ quan hoặc cá nhân, đơn vị đang công tác thì Cục Hải quan Bình Định không thể tư vấn Đề nghị độc giả nêu rõ đơn vị công tác, địa chỉ cụ thể để chúng tôi trả lời và theo dõi quản lý tại đơn vị.

Để tham khảo thêm độc giả có thể truy cập vào website của Tổng Cục Hải quan theo địa chỉ: http://www.customs.gov.vn/

Các bạn có thể gửi câu hỏi theo mẫu dưới đây::


Tên: (*)
Địa chỉ: (*)
Email:
Nội dung: (*)
Mã bảo vệ:
 
  
 
Số lượt truy cập
Đang truy cập