Thứ năm, 26/4/2018 Đẩy mạnh cải cách hành chính và hiện đại hoá, xây dựng Hải quan Bình Định thành lực lượng chuyên nghiệp, có chuyên môn sâu, hoạt động minh bạch, liêm chính, có hiệu lực và hiệu quả; tích cực tham gia xây dựng phát triển kinh tế-xã hội ở địa phương. Đường dây nóng: 19009299
Ngày :20/04/2018
USD = 22.498
20/04/2018 - 25/04/2018
Nguyên Tệ Tỷ Giá
EUR 27.819,23 đ
JPY 209,58 đ
GBP 32.144,76 đ
CHF 23.246,82 đ
AUD 17.452,78 đ
CAD 17.889,71 đ
SEK 2.675,19 đ
NOK 2.896,83 đ
DKK 3.735,79 đ
RUB 365,22 đ
NZD 16.488,3 đ
HKD 2.863,99 đ
SGD 17.153,98 đ
THB 720,35 đ
IDR 1,63 đ
INR 341,98 đ
TWD 765,94 đ
CNY 3.576,01 đ
KHR 5,6 đ
LAK 2,72 đ
MOP 2.780,71 đ
KRW 21,12 đ
Liên kết Website
Họ và tên :Cty Cổ phần Vật tư Nông sản Địa chỉ: 
Email:  
Ngày: 12/12/2017 3:44:00 PM
Câu hỏi
1- Thời gian hoàn thành thủ tục mở tờ khai là bao lâu? 2- “Chữ ký ép” của Lãnh đạo (Chủ Doanh nghiệp hoặc người được ủy quyền) vào các loại giấy tờ để mở tờ khai có hợp lệ không? Nếu không hợp lệ trong trường hợp lãnh đạo đi vắng đột xuất chưa ký sống được đề nghị công chức làm thủ tục có hướng giải quyết để tránh chậm trễ gây thiệt hại cho Doanh nghiệp.
Trả lời
Người phúc đáp: Administrator
Ngày: 12/12/2017 3:44:00 PM

    Câu 1
    - Căn cứ Điều 23 - Luật Hải quan năm 2014 quy định về thời hạn cơ quan hải quan làm thủ tục hải quan, thì:
    “1. Cơ quan hải quan tiếp nhận, đăng ký, kiểm tra hồ sơ hải quan ngay sau khi người khai hải quan nộp, xuất trình hồ sơ hải quan theo quy định của Luật này.
    2. Sau khi người khai hải quan thực hiện đầy đủ các yêu cầu để làm thủ tục hải quan quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 21 của Luật này, thời hạn công chức hải quan hoàn thành kiểm tra hồ sơ và kiểm tra thực tế hàng hóa, phương tiện vận tải được quy định như sau:
    a) Hoàn thành việc kiểm tra hồ sơ chậm nhất là 02 giờ làm việc kể từ thời điểm cơ quan hải quan tiếp nhận đầy đủ hồ sơ hải quan;
    b) Hoàn thành việc kiểm tra thực tế hàng hóa chậm nhất là 08 giờ làm việc kể từ thời điểm người khai hải quan xuất trình đầy đủ hàng hóa cho cơ quan hải quan. Trường hợp hàng hóa thuộc đối tượng kiểm tra chuyên ngành về chất lượng, y tế, văn hóa, kiểm dịch động vật, thực vật, an toàn thực phẩm theo quy định của pháp luật có liên quan thì thời hạn hoàn thành kiểm tra thực tế hàng hóa được tính từ thời điểm nhận được kết quả kiểm tra chuyên ngành theo quy định.
    Trường hợp lô hàng có số lượng lớn, nhiều chủng loại hoặc việc kiểm tra phức tạp thì Thủ trưởng cơ quan hải quan nơi làm thủ tục hải quan quyết định việc gia hạn thời gian kiểm tra thực tế hàng hóa, nhưng thời gian gia hạn tối đa không quá 02 ngày;”
    Câu 2
    - Căn cứ Khoản 3 Điều 3 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định:
    “Điều 3. Quy định về nộp, xác nhận và sử dụng các chứng từ thuộc hồ sơ hải quan, hồ sơ thuế
    3. Trường hợp khai hải quan trên tờ khai hải quan giấy, hồ sơ hải quan theo quy định là bản chụp thì người khai hải quan, người nộp thuế có thể nộp bản chính hoặc bản chụp. Trường hợp bản chụp hoặc các chứng từ do người nước ngoài phát hành bằng hình thức điện tử, fax, telex hoặc các chứng từ, tài liệu do người khai hải quan, người nộp thuế phát hành thì người khai hải quan, người nộp thuế phải xác nhận, ký tên, đóng dấu và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực và hợp pháp của các chứng từ đó. Trường hợp bản chụp có nhiều trang thì người khai hải quan, người nộp thuế xác nhận, ký tên, đóng dấu lên trang đầu và đóng dấu giáp lai toàn bộ văn bản”.
    Căn cứ quy định nêu trên, trong trường hợp Công ty nộp hồ sơ giấy thì các chứng từ của bộ hồ sơ hải quan nếu là bản chụp (bản photo) hoặc được phát hành bằng hình thức điện tử, fax, telex,...Công ty phải ký tên, đóng dấu xác nhận.
    Như vậy, việc công ty phô tô chữ ký rồi sau đó đóng dấu lên trên là không hợp lệ.
    

Các câu hỏi khác:

Chúng tôi nhận làm dịch vụ xuất khẩu quá cảnh – Lào – Việt Nam – Nước thứ 3 Sảm... (12/12/2017)
- Các thủ tục thông quan xuất, nhập khẩu; - Các vấn đề lưu ý sau thông quan - Chi... (12/12/2017)
a. Theo kế hoạch ban đầu, DN làm tờ khai nhập sản xuất xuất khẩu (E31). Sau đó khách... (12/12/2017)
Đối với tờ khai luồng vàng, luồng đỏ: trước đây, bộ phận giám sát hải quan có hỗ... (12/12/2017)
a. Theo Thông tư 38/2015/TT-BTC, khi thay đổi phương tiện vận chuyển doanh nghiệp... (12/12/2017)
Công ty Thuận phát khai thác cát vàng làm khuôn đúc. Vừa qua công ty có mở tờ khai... (12/12/2017)
Câu 1 - Căn cứ Điều 23 - Luật Hải quan năm 2014 quy định về thời hạn cơ quan hải... (12/12/2017)
Đối với nguyên liệu NK mà DN chưa XK (bao gồm nguyên liệu còn tồn kho chưa đưa vào... (28/11/2016)
Quy định về thủ tục lập Danh mục hàng hóa nhập khẩu tạo tài sản cố định cho dự án... (28/11/2016)
: Quy định từ ngày 01/9/2016 số hàng mua của đơn vị nhập khẩu về xuất khẩu không... (28/11/2016)

 

Chuyên mục Hỏi & phúc đáp về Hải quan  qua mạng của Cục Hải quan Bình Định trên Internet nhằm tư vấn về thủ tục Hải quan và các vấn đề liên quan đến quản lý Nhà nước về Hải quan cho các tổ chức và cá nhân khi có nhu cầu. Các trường hợp độc giả chưa nêu rõ địa chỉ của cơ quan hoặc cá nhân, đơn vị đang công tác thì Cục Hải quan Bình Định không thể tư vấn Đề nghị độc giả nêu rõ đơn vị công tác, địa chỉ cụ thể để chúng tôi trả lời và theo dõi quản lý tại đơn vị.

Để tham khảo thêm độc giả có thể truy cập vào website của Tổng Cục Hải quan theo địa chỉ: http://www.customs.gov.vn/

Các bạn có thể gửi câu hỏi theo mẫu dưới đây::


Tên: (*)
Địa chỉ: (*)
Email:
Nội dung: (*)
Mã bảo vệ:
 
  
 
Số lượt truy cập
Đang truy cập