Thứ năm, 26/4/2018 Đẩy mạnh cải cách hành chính và hiện đại hoá, xây dựng Hải quan Bình Định thành lực lượng chuyên nghiệp, có chuyên môn sâu, hoạt động minh bạch, liêm chính, có hiệu lực và hiệu quả; tích cực tham gia xây dựng phát triển kinh tế-xã hội ở địa phương. Đường dây nóng: 19009299
Ngày :20/04/2018
USD = 22.498
20/04/2018 - 25/04/2018
Nguyên Tệ Tỷ Giá
EUR 27.819,23 đ
JPY 209,58 đ
GBP 32.144,76 đ
CHF 23.246,82 đ
AUD 17.452,78 đ
CAD 17.889,71 đ
SEK 2.675,19 đ
NOK 2.896,83 đ
DKK 3.735,79 đ
RUB 365,22 đ
NZD 16.488,3 đ
HKD 2.863,99 đ
SGD 17.153,98 đ
THB 720,35 đ
IDR 1,63 đ
INR 341,98 đ
TWD 765,94 đ
CNY 3.576,01 đ
KHR 5,6 đ
LAK 2,72 đ
MOP 2.780,71 đ
KRW 21,12 đ
Liên kết Website
Họ và tên :Công ty TNHH Đồ gỗ Nghĩa Sơn Địa chỉ: 
Email:  
Ngày: 12/12/2017 3:58:00 PM
Câu hỏi
a. Theo kế hoạch ban đầu, DN làm tờ khai nhập sản xuất xuất khẩu (E31). Sau đó khách hàng hủy đơn hàng. DN chuyển tờ khai nhập SXXK sang xuất kinh doanh. Vậy thời gian muộn nhất khi nào DN nộp tiền thuế GTGT hàng nhập khẩu mà không bị xem là vi phạm hành chính? b. Trường hợp DN nhập tờ khai nhập khẩu hàng SXXK (E31) để thực hiện làm hàng hóa xuất bán nội địa cho 1 DN xuất khẩu. Vậy thì trong trường hợp này DN có phải nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu không? - Trường hợp DN xuất khẩu không cung cấp đầy đủ chứng từ cho DN có TK nhập SXXK thì DN có cần phải nộp thuế không?
Trả lời
Người phúc đáp: Administrator
Ngày: 12/12/2017 3:58:00 PM

    Câu a.
    Khoản 5 điều 25 Nghị định 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định:
    “Đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu thuộc đối tượng không chịu thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu, thuế tiêu thụ đặc biệt, thuế giá trị gia tăng, thuế bảo vệ môi trường hoặc miễn thuế, xét miễn thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu hoặc áp dụng thuế suất theo hạn ngạch thuế quan và đã được giải phóng hàng hoặc thông quan nhưng sau đó có thay đổi về đối tượng không chịu thuế hoặc mục đích được miễn thuế, xét miễn thuế; áp dụng thuế suất theo hạn ngạch thuế quan; hàng hóa là nguyên liệu, vật tư nhập khẩu để gia công, sản xuất hàng hóa xuất khẩu và hàng hóa tạm nhập - tái xuất đã giải phóng hàng hoặc thông quan nhưng sau đó chuyển mục đích sử dụng, chuyển tiêu thụ nội địa thì phải khai tờ khai hải quan mới. Chính sách quản lý hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; chính sách thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu thực hiện tại thời điểm đăng ký tờ khai hải quan mới trừ trường hợp đã thực hiện đầy đủ chính sách quản lý hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu tại thời điểm đăng ký tờ khai ban đầu”.
    - Thời điểm đăng ký tờ khai chuyển đổi mục địch sử dụng: Theo quy định tại điểm b Khoản 1 Điều 21 - Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính quy định: “Việc chuyển tiêu thụ nội địa hoặc thay đổi mục đích sử dụng hàng hóa đã làm thủ tục xuất khẩu, nhập khẩu chỉ được thực hiện sau khi người khai hải quan hoàn thành thủ tục hải quan đối với tờ khai hải quan mới”.
    Câu b.
    Theo hướng dẫn của Tổng cục Hải quan tại công văn 4846/TCHQ-TNK ngày 20/7/2017 và công văn 5826/TCHQ-TNK ngày 01/9/2017 thì “Từ ngày 01/9/2016 đến nay, trường hợp doanh nghiệp nhập khẩu hàng hóa để sản xuất hàng xuất khẩu nhưng không trực tiếp xuất khẩu mà bán cho doanh nghiệp khác để sản xuất sản phẩm xuất khẩu thì không được miễn thuế, hoàn thuế theo quy định tại Nghị định 134/2016/NĐ-CP”.
    Do đó, nếu doanh nghiệp nhập khẩu để sản xuất hàng xuất khẩu nhưng không trực tiếp xuất khẩu sản phẩm mà bán cho doanh nghiệp khác để xuất khẩu thì phải nộp thuế nhập khẩu (nếu có) và thuế GTGT đối với phần nguyên liệu mà doanh nghiệp đã nhập khẩu.
    - Thủ tục hải quan, chính sách thuế… thực hiện như đối với hàng chuyển đổi mục đích sử dụng nêu trên.
    

Các câu hỏi khác:

Chúng tôi nhận làm dịch vụ xuất khẩu quá cảnh – Lào – Việt Nam – Nước thứ 3 Sảm... (12/12/2017)
- Các thủ tục thông quan xuất, nhập khẩu; - Các vấn đề lưu ý sau thông quan - Chi... (12/12/2017)
Đối với tờ khai luồng vàng, luồng đỏ: trước đây, bộ phận giám sát hải quan có hỗ... (12/12/2017)
a. Theo Thông tư 38/2015/TT-BTC, khi thay đổi phương tiện vận chuyển doanh nghiệp... (12/12/2017)
Công ty Thuận phát khai thác cát vàng làm khuôn đúc. Vừa qua công ty có mở tờ khai... (12/12/2017)
Câu 1 - Căn cứ Điều 23 - Luật Hải quan năm 2014 quy định về thời hạn cơ quan hải... (12/12/2017)
1- Thời gian hoàn thành thủ tục mở tờ khai là bao lâu? 2- “Chữ ký ép” của Lãnh đạo... (12/12/2017)
Đối với nguyên liệu NK mà DN chưa XK (bao gồm nguyên liệu còn tồn kho chưa đưa vào... (28/11/2016)
Quy định về thủ tục lập Danh mục hàng hóa nhập khẩu tạo tài sản cố định cho dự án... (28/11/2016)
: Quy định từ ngày 01/9/2016 số hàng mua của đơn vị nhập khẩu về xuất khẩu không... (28/11/2016)

 

Chuyên mục Hỏi & phúc đáp về Hải quan  qua mạng của Cục Hải quan Bình Định trên Internet nhằm tư vấn về thủ tục Hải quan và các vấn đề liên quan đến quản lý Nhà nước về Hải quan cho các tổ chức và cá nhân khi có nhu cầu. Các trường hợp độc giả chưa nêu rõ địa chỉ của cơ quan hoặc cá nhân, đơn vị đang công tác thì Cục Hải quan Bình Định không thể tư vấn Đề nghị độc giả nêu rõ đơn vị công tác, địa chỉ cụ thể để chúng tôi trả lời và theo dõi quản lý tại đơn vị.

Để tham khảo thêm độc giả có thể truy cập vào website của Tổng Cục Hải quan theo địa chỉ: http://www.customs.gov.vn/

Các bạn có thể gửi câu hỏi theo mẫu dưới đây::


Tên: (*)
Địa chỉ: (*)
Email:
Nội dung: (*)
Mã bảo vệ:
 
  
 
Số lượt truy cập
Đang truy cập