Thứ năm, 20/9/2018 Đẩy mạnh cải cách hành chính và hiện đại hoá, xây dựng Hải quan Bình Định thành lực lượng chuyên nghiệp, có chuyên môn sâu, hoạt động minh bạch, liêm chính, có hiệu lực và hiệu quả; tích cực tham gia xây dựng phát triển kinh tế-xã hội ở địa phương. Đường dây nóng: 19009299
Ngày :17/09/2018
USD = 22.690
17/09/2018 - 19/09/2018
Nguyên Tệ Tỷ Giá
EUR 26.311,52 đ
JPY 203,66 đ
GBP 29.530,1 đ
CHF 23.313,48 đ
AUD 16.113,31 đ
CAD 17.363,83 đ
SEK 2.507,4 đ
NOK 2.726,42 đ
DKK 3.527,6 đ
RUB 327,03 đ
NZD 14.785,48 đ
HKD 2.892,02 đ
SGD 16.489,65 đ
THB 691,59 đ
IDR 1,53 đ
INR 312,52 đ
TWD 737,02 đ
CNY 3.302,68 đ
KHR 5,55 đ
LAK 2,67 đ
MOP 2.813,34 đ
KRW 20,15 đ
Liên kết Website
Họ và tên :Công ty TNHH Công nghiệp KCP Việt Nam Địa chỉ:  Công ty TNHH Công nghiệp KCP Việt Nam
Email:  
Ngày: 6/19/2018 3:25:00 PM
Câu hỏi
1. Theo công văn số 1237/TCHQ-TXNK ngày 08/5/2018, khi khai hải quan thì doanh nghiệp khai thêm khoản phụ phí vận tải biển (như D/O, CIC,…). Vậy đối với các lô hàng lẻ đường biển thì phí CFS (khai thác hàng lẻ) có tính không? Khi khai như vậy thì mã phân loại khai trị giá là “6” hay “7”? 2. Công ty đang dự tính nhập khẩu máy biến áp điện công suất 40MVA (loại 3 pha ngâm trong dầu) với công suất định danh là 40.000 KVA, vậy có thuộc trường hợp kiểm tra hiệu suất năng lượng tối thiểu theo TCVN 8525:2010 không? 3. Công ty dự kiến nhập một lô hóa chất như: hạt nhựa trao đổi ion, chất sát khuẩn (dithiocarbonat),… để sử dụng trong quá trình sản xuất đường. Nếu như trong năm 2016, khi công ty nhập về thì một số loại chỉ yêu cầu khai báo hóa chất là được nhập về. Nhưng theo quy định mới năm 2017 thì yêu cầu vừa khai báo hóa chất và khai báo an toàn thực phẩm. Vậy công ty đề nghị hướng dẫn chi tiết và cụ thể cần làm những thủ tục, giấy tờ gì để được nhập các hóa chất trên về sử dụng trong sản xuất đường?
Trả lời
Người phúc đáp: Administrator
Ngày: 6/19/2018 3:25:00 PM

    Câu hỏi 1:
    Theo quy định tại khoản 1 Điều 5 Thông tư số 39/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 có quy định về nguyên tắc xác định trị giá hải quan đối với hàng hóa nhập khẩu như sau: “Trị giá hải quan là giá thực tế phải trả tính đến cửa khẩu nhập đầu tiên…”. Do vậy, khoản phụ phí CFS là khoản phí phát sinh sau nhập khẩu (phát sinh trong nội địa) thì không được cộng vào trị giá hải quan đối với hàng hóa nhập khẩu.
    Theo quy định tại Phụ lục 2 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 thì Mã phân loại trị giá là mã 6 chỉ áp dụng đối với phương pháp trị giá giao dịch; Mã phân loại trị giá là mã 7 chỉ áp dụng đối với phương pháp trị giá giao dịch trong trường hợp có mối quan hệ đặc biệt nhưng không ảnh hưởng tới trị giá giao dịch. Do vậy, trong trường hợp này nếu doanh nghiệp có mối quan hệ đặc biệt nhưng không ảnh hưởng tới trị giá giao dịch theo quy định tại Điều 7 Thông tư số 39/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 với đối tác thì chọn Mã phân loại trị giá là 7.
    Câu hỏi 2:
    Theo quy định tại khoản 2 Điều 2 Quyết định 78/2013/QĐ-TTg ngày 25/12/2013 có quy định về hiệu suất năng lượng tối thiểu cho máy biến áp phân phối theo TCVN 8525:2010 được thay thế bằng tiêu chuẩn quốc gia TCVN 8525:2015 có quy định về phạm vi áp dụng như sau: “Tiêu chuẩn này quy định về mức và phương pháp xác định mức hiệu suất năng lượng tối thiểu áp dụng cho các máy biến áp phân phối ba pha loại ngâm trong dầu và loại khô, có công suất danh định đến 4 000 kVA, có điện áp danh định đến 35 kV, làm việc ở lưới điện có tần số danh định 50 Hz”.
    Do vậy, máy biến áp của công ty có công suất định danh là 40.000 KVA không thuộc phạm vi áp dụng của TCVN 8525:2015 nên không thuộc trường hợp kiểm tra hiệu suất năng lượng tối thiểu theo Quyết định số 78/2013/QĐ-TTg ngày 25/12/2013.
    Câu hỏi 3:
    - Về khai báo hóa chất:
    Theo quy định tại Điều 25 và Điều 27 Nghị định số 113/2017/NĐ-CP ngày 09/10/2017 thì nếu doanh nghiệp nhập khẩu hóa chất thuộc Phụ lục V của nghị định này thì phải thược hiện khai báo hóa chất nhập khẩu trước khi thông quan qua Cổng thông tin một cửa quốc gia và nhận kết quả khai báo hóa chất trên Cổng thông tin hoặc Giấy xác nhận khai báo hóa chất. Theo đó, mặt hàng hạt nhựa trao đổi ion, chất sát khuẩn (dithiocarbonat) không nằm trong danh sách thuộc Phụ lục V Nghị định số 113/2017/NĐ-CP nên không thuộc đối tượng phải khai báo hóa chất khi nhập khẩu.
    - Về kiểm tra vệ sinh an toàn thực phẩm:
    Hàng hóa nhập khẩu của doanh nghiệp là hạt nhựa trao đổi ion, chất sát khuẩn (dithiocarbonat) thuộc danh mục phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm thuộc diện quản lý chuyên ngành của Bộ y tế được quy định tại Thông tư 40/2016/TT-BYT ngày 04/11/2016, theo đó các hàng hóa này thuộc đối tượng phải kiểm tra vệ sinh anh toàn thực phẩm khi nhập khẩu.
    

Các câu hỏi khác:

Cần được tuyên truyền, hỗ trợ để thực hiện đúng Điều 23 Luật Hải quan (19/06/2018)
Phổ biến và tuyên truyền, hỗ trợ cung cấp thông tin để làm thủ tục hải quan (19/06/2018)
Cần được tuyên truyền hoặc tổ chức những buổi hội thảo về những thay đổi của Nghị... (19/06/2018)
Khi có vướng mắc rất mong cơ quan hải quan hướng dẫn chu đáo, tận tình (19/06/2018)
Doanh nghiệp nhập khẩu hạt điều theo loại hình nhập sản xuất xuất khẩu, doanh nghiệp... (19/06/2018)
Công ty có lô hàng xuất đi Nhật Bản, lô hàng mở tờ khai và đã thông quan. Khi kiểm... (19/06/2018)
1. Hiện tại một số lô hàng công ty nhập khẩu theo điều kiện FOB. Vì vậy khi khai... (19/06/2018)
1. Đối với lô hàng xuất khẩu theo loại hình kinh doanh (B11), nhưng sau đó hàng bị... (19/06/2018)
1. Ngày 27/4/2018, công ty có mở 01 tờ khai nhầm loại hình B11 thay vì E62, công... (19/06/2018)
Trong trường hợp, công ty KCP nhập khẩu máy biến áp điện (loại 3 pha ngâm trong... (19/06/2018)

 

Chuyên mục Hỏi & phúc đáp về Hải quan  qua mạng của Cục Hải quan Bình Định trên Internet nhằm tư vấn về thủ tục Hải quan và các vấn đề liên quan đến quản lý Nhà nước về Hải quan cho các tổ chức và cá nhân khi có nhu cầu. Các trường hợp độc giả chưa nêu rõ địa chỉ của cơ quan hoặc cá nhân, đơn vị đang công tác thì Cục Hải quan Bình Định không thể tư vấn Đề nghị độc giả nêu rõ đơn vị công tác, địa chỉ cụ thể để chúng tôi trả lời và theo dõi quản lý tại đơn vị.

Để tham khảo thêm độc giả có thể truy cập vào website của Tổng Cục Hải quan theo địa chỉ: http://www.customs.gov.vn/

Các bạn có thể gửi câu hỏi theo mẫu dưới đây::


Tên: (*)
Địa chỉ: (*)
Email:
Nội dung: (*)
Mã bảo vệ:
 
  
 
Số lượt truy cập
Đang truy cập