Thứ năm, 19/7/2018 Đẩy mạnh cải cách hành chính và hiện đại hoá, xây dựng Hải quan Bình Định thành lực lượng chuyên nghiệp, có chuyên môn sâu, hoạt động minh bạch, liêm chính, có hiệu lực và hiệu quả; tích cực tham gia xây dựng phát triển kinh tế-xã hội ở địa phương. Đường dây nóng: 19009299
Ngày :12/07/2018
USD = 22.652
12/07/2018 - 18/07/2018
Nguyên Tệ Tỷ Giá
EUR 26.553,61 đ
JPY 203,97 đ
GBP 30.025,39 đ
CHF 22.827,34 đ
AUD 16.788,22 đ
CAD 17.237,78 đ
SEK 2.586,16 đ
NOK 2.816,16 đ
DKK 3.563,54 đ
RUB 365,44 đ
NZD 15.420,34 đ
HKD 2.885,56 đ
SGD 16.652,21 đ
THB 681,11 đ
IDR 1,57 đ
INR 329,41 đ
TWD 742,96 đ
CNY 3.398,77 đ
KHR 5,59 đ
LAK 2,7 đ
MOP 2.811,55 đ
KRW 20,21 đ
Liên kết Website
Họ và tên :Công ty Cổ phần An Hưng Địa chỉ:  Công ty Cổ phần An Hưng
Email:  
Ngày: 6/19/2018 3:31:00 PM
Câu hỏi
1. Hiện tại một số lô hàng công ty nhập khẩu theo điều kiện FOB. Vì vậy khi khai hải quan trên hệ thống V5 thì phải cộng phí vận chuyển vào. Nếu hàng container thì sẽ có phí cụ thể để người khai có dữ liệu nhập vào hệ thống, nhưng nếu hàng lẻ thì sẽ không có phí vận chuyển (F=0). Vậy người khai tờ khai hải quan sẽ khai như thế nào? Nếu mục chi phí vận chuyển khai bằng 0 thì có ảnh hưởng gì không? 2. Đề nghị cơ quan hải quan hướng dẫn thủ tục, quy trình tiêu hủy nguyên liệu, phế liệu, phế phẩm đối với hàng nhập khẩu để sản xuất xuất khẩu nhưng phải tiêu hủy?
Trả lời
Người phúc đáp: Administrator
Ngày: 6/19/2018 3:31:00 PM

    Câu hỏi 1
    Tại Điều 4, 5 TT 39/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 quy định về nguyên tắc xác định giá đối với hàng xuất khẩu là theo điều kiện FOB, hàng nhập khẩu theo điều kiện CIF hoặc C&F. Nếu hàng nhập khẩu Doanh nghiệp khai báo theo giá FOB thì doanh nghiệp phải cộng thêm cước phí vận chuyển quốc tê F nếu nhập theo điều kiện C&F và cộng phí vận chuyển quốc tế F, phí bảo hiểm quốc tế I nếu nhập theo điều kiện CIF, đồng thời cộng các khoản phụ phí khác theo quy định.
    - Về thuế nhập khẩu: Căn cứ khoản 7 Điều 16 Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu số 107/2016/QH13, Điều 12 Nghị định 134/2016/NĐ-CP ngày 01/9/2016 của Chính phủ, theo đó trường hợp hàng hóa là nguyên liệu, vật tư, linh kiện nhập khẩu để sản xuất hàng hóa xuất khẩu không còn nhu cầu sử dụng buộc phải tiêu hủy; nguyên liệu, vật tư, linh kiện nhập khẩu để sản xuất hàng hóa xuất khẩu đã được đưa vào sản xuất ra bán thành phẩm, thành phẩm nhưng bị hư hỏng buộc phải tiêu hủy phải kê khai nộp thuế nhập khẩu.
    - Về thuế GTGT: Căn cứ Điều 3 và Khoản 20 Điều 5 Luật thuế GTGT số 13/2008/QH12, theo đó trường hợp hàng hóa là nguyên liệu, vật tư, linh kiện nhập khẩu để sản xuất hàng hóa xuất khẩu không còn nhu cầu sử dụng buộc phải tiêu hủy; nguyên liệu, vật tư, linh kiện nhập khẩu để sản xuất hàng hóa xuất khẩu đã được đưa vào sản xuất ra bán thành phẩm, thành phẩm nhưng bị hư hỏng buộc phải tiêu hủy hoàn toàn thì không phải nộp thuế GTGT. Doanh nghiệp phải nộp thuế GTGT đối với trường hợp hàng hóa bị tiêu hủy nhưng còn giá trị sử dụng và được tiêu dùng tại Việt Nam theo quy định của pháp luật về thuế GTGT.
    Câu hỏi 2:
     Về thủ tục tiêu hủy: đề nghị doanh nghiệp thực hiện theo điều 72 Thông tư 38/TT-BTC ngày 25/3/2015.
    

Các câu hỏi khác:

Cần được tuyên truyền, hỗ trợ để thực hiện đúng Điều 23 Luật Hải quan (19/06/2018)
Phổ biến và tuyên truyền, hỗ trợ cung cấp thông tin để làm thủ tục hải quan (19/06/2018)
Cần được tuyên truyền hoặc tổ chức những buổi hội thảo về những thay đổi của Nghị... (19/06/2018)
Khi có vướng mắc rất mong cơ quan hải quan hướng dẫn chu đáo, tận tình (19/06/2018)
Doanh nghiệp nhập khẩu hạt điều theo loại hình nhập sản xuất xuất khẩu, doanh nghiệp... (19/06/2018)
Công ty có lô hàng xuất đi Nhật Bản, lô hàng mở tờ khai và đã thông quan. Khi kiểm... (19/06/2018)
1. Đối với lô hàng xuất khẩu theo loại hình kinh doanh (B11), nhưng sau đó hàng bị... (19/06/2018)
1. Ngày 27/4/2018, công ty có mở 01 tờ khai nhầm loại hình B11 thay vì E62, công... (19/06/2018)
Trong trường hợp, công ty KCP nhập khẩu máy biến áp điện (loại 3 pha ngâm trong... (19/06/2018)
Khi mở tờ khai nhập khẩu, thuế GTGT phải nộp ngay hay được ân hạn? (19/06/2018)

 

Chuyên mục Hỏi & phúc đáp về Hải quan  qua mạng của Cục Hải quan Bình Định trên Internet nhằm tư vấn về thủ tục Hải quan và các vấn đề liên quan đến quản lý Nhà nước về Hải quan cho các tổ chức và cá nhân khi có nhu cầu. Các trường hợp độc giả chưa nêu rõ địa chỉ của cơ quan hoặc cá nhân, đơn vị đang công tác thì Cục Hải quan Bình Định không thể tư vấn Đề nghị độc giả nêu rõ đơn vị công tác, địa chỉ cụ thể để chúng tôi trả lời và theo dõi quản lý tại đơn vị.

Để tham khảo thêm độc giả có thể truy cập vào website của Tổng Cục Hải quan theo địa chỉ: http://www.customs.gov.vn/

Các bạn có thể gửi câu hỏi theo mẫu dưới đây::


Tên: (*)
Địa chỉ: (*)
Email:
Nội dung: (*)
Mã bảo vệ:
 
  
 
Số lượt truy cập
Đang truy cập